
UTANGULIZI

 Zao linachangia mapato ya kigeni kwa wastani wa Dola 45 

milioni kwa mwaka. 

 Zao hili linatoa ajira kwa zaidi ya watu milioni 2, 

 (Ajira za viwandani na mashambani - takribani watu

50,000, na ajira zisizo za moja kwa moja - takribani watu

2,000,000).

 Wakulima Wadogo wanakadiriwa kuwa takriban 32,000. 

Bodi inaendelea na zoezi la kuhakiki idadi ya wakulima

wote wa chai kwa kuwasajili katika mfumo wa 

kielektoniki.  

 Zao la chai linatekeleza kwa vitendo azma ya Serikali ya

awamu ya sita ya kuzalisha chai kibiashara na kuliingizia

taifa mapato ya kigeni kwa kuuza katika masoko ya nje

(Agenda 10/30).



Muundo wa tasnia ya chai Tanzania

 Taasisi za Serikali: zimeundwa kwa Sheria ya Chai namba 3 ya

mwaka 1997 na marekebisho yake ya mwaka 2009;

 Bodi ya Chai Tanzania (TBT) - jukumu la kusimamia Tasnia ya

Chai (regulatory functions)

 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania

(TSHTDA) – jukumu la kuendeleza zao kupitia Wakulima

wadogo wa chai

 Taasisi ya Utafiti wa zao la Chai Tanzania (TRIT) –jukumu la

kufanya utafiti wa zao la chai hapa nchini.

 NB: Mgawanyo huu upo kwenye nchi zote zinazolima chai

 Taasisi binafsi

 Umoja wa Wakulima Wakubwa wa Chai Tanzania (TAT) –

kuwaunganisha wenye mashamba makubwa na wamiliki wa 

viwanda

Vyama vya Ushirika wa Wakulima Wadogo wa Chai (AMCOS).

Kwa sasa zipo AMCOS 50 za wakulima wadogo na vyama vya

upili (JE) vinne (4).



1.2 Shughuli za kiutendaji katika tasnia ya chai

Shughuli za kiutendaji zimegawanyika katika sehemu kuu tatu:

Uzalishaji wa majani mabichi ya chai - Hufanywa na

Wakulima Wakubwa na Wadogo.

Usindikaji wa majani mabichi ya chai - Kuna viwanda

24 vya kusindika majani mabichi ya chai nchini, kati ya

hivyo 19 ndio vinafanya kazi.

Uchanganyaji na ufungashaji kwenye vikasha – Kuna

viwanda 15 vinavyofanya kazi ya kuchanganya na

kufunga kwenye vikasha. Kati ya hivyo 10 ndio vinafanya

kazi.



MAJUKUMU YA TAASISI ZINAZOTOA HUDUMA

Bodi ya Chai Tanzania

 Majukumu ya Bodi ya Chai kama yalivyoainishwa kwenye

Sheria ya Chai yamegawanyika katika maeneo yafuatayo:

Kuishauri Serikali juu ya sera na mikakati ya

kuendeleza Tasnia ya chai nchini;

Kuhamasisha na kusimamia uzalishaji, usindikaji, 

uhifadhi wa chai pamoja na bidhaa zitokanazo na

chai;

Kuhamasisha na kusimamia masoko ya chai ndani na

nje ya nchi (leseni, vibali na kutafuta masoko)

Kukusanya, kuchambua na kusambaza taarifa na

takwimu za chai;



MAJUKUMU YA TAASISI ......

Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai 

Tanzania

 Majukumu ya TSHTDA kama yalivyoainishwa kwenye Sheria ya

Chai Nambari 3 ya mwaka 1997 ni kama ifuatavyo:

Kujenga na kukuza uwezo wa wakulima wadogo wa chai; 

Kuwezesha utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima

wadogo wa chai; 

Kujenga na kuimarisha umoja wa Wakulima Wadogo wa 

Chai kupitia vikundi na vyama vyao; 

Kuwezesha uendelezaji wa kilimo cha chai katika maeneo

mapya; na

Kuwahamasisha wakulima wadogo wa chai kujenga na

kuendesha viwanda vyao vya kusindika majani mabichi ya 

chai.



MAJUKUMU YA TAASISI ......

Taasisi ya Utafiti wa Chai

 Kufanyia utafiti matatizo yote yanayohusiana na Chai, ikihusisha

Uzalishaji, Utengenezaji, Ubora, Mfumo wa kilimo inayohusisha na

mazao mengine na pamoja kazi za uuzaji/masoko

 Kukuza na kutekeleza program za kitafiti zinazolenga kutatua matatizo

yaliyotambuliwa yanahusiana na Uzalishaji, Utengenezaji, Ubora,

Mfumo wa kilimo na mambo mengine yanayohusiana na usimmamizi wa

mazao.

 Kuongeza matokeo ya Utafiti wa tasnia ya Chai na kutanua jamii ya

kisayansi katika njia sahihi kupitia machapisho, ripoti za kisayansi, Ziara

mashambani, makongamano, mikutano, Semina na mafunzo ya muda

mfupi.

 Kuanzisha na kudumisha ukusanyaji wa nyenzo, maandiko na data zote

za kisayansi zina zohusiana na shughuli za kitafiti

 Kukuza, Kusaidia na kushauri njia zote zinazoathiri utafiti wa chai,

mafunzo na ugani, maendeleo, na kuiwakilisha Serikali katika shughuli

za kitafiti.





DIRA NA DHIMA 

Dira:

 Kujenga hali ya utulivu na kuleta mafanikio katika

kuendeleza ukuaji wa Tasnia ya Chai nchini.

 Dhima:

 Kusimamia kuendeleza na kudhibiti masuala yote

yahusuyo Tasnia ya chai nchini kwa ufanisi, uhakika na

usawa.



USIMAMIZI NA MUUNDO WA UTENDAJI KAZI WA TAASISI

Bodi za Wakurugenzi

 Bodi za Wakurugenzi za Taasisi za Umma katika Tasnia ya Chai
zinaundwa na Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Chai. Jukumu kuu la
Bodi hizi ni kushauri na kuongoza utekelezaji wa majukumu ya Taasisi
yanayolenga kuendeleza Tasnia ya Chai.

Usimamizi wa Taasisi

 Shughuli za usimamizi na utendaji wa Taasisi zinafanywa na menejimenti
zilizoundwa kwa kufuata miundo iliyoidhinishwa na Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. Pamoja na muundo
wa kiutumishi, Taasisi hizi zinatekeleza majukumu kwa mujibu wa
miongozo na waraka mbalimbali zinazotolewa na Wizara za kisekta.

Taasisi hizi zina ofisi za kanda kama ifuatavyo:

 Kanda ya Nyanda za juu Kusini, (Wilaya ya Rungwe, Njombe, Mufindi,
Ludewa, Wanging’ombe na Kilolo);

 Kanda ya Kaskazini, (Wilaya ya Lushoto, Korogwe na Muheza);

 Kwa upande wa Mkoa wa Kagera na Mara usimamizi wa zao unafanyika
kupitia makao makuu na pia kwa kushirikiana na wataalam wa kilimo
waliopo katika ofisi za halmashauri za wilaya (Bukoba, Muleba na
Tarime).



MAPATO YA BODI YA CHAI, WAKALA WA CHAI NA 

TAASISI YA UTAFITI WA CHAI

 Mapato ya Bodi ya Chai Tanzania

Na Chanzo cha Mapato Mapato Halisi Bajeti iliyopitishwa

TSHS 2020/2021 2021/2022

1
Ruzuku ya 

Serikali

Matumizi Kawaida

(Other Charges)
101,052,160 93,473,348

Mishahara (PE) 419,310,479 297,988,366

Maendeleo (Dev)
-

219,920,000

3
Mengineyo 

(Own Source)

Pango (Rent) 

&Other income
163,185,466 157,959,595

Wadau 

(Stakeholders)
30,773,873 21,662,247

JUMLA 714,321,978 791,003,556



MAPATO YA BODI YA CHAI, WAKALA WA CHAI NA 

TAASISI YA UTAFITI WA CHAI..........

 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzaia

Chanzo cha Mapato

Mapato Halisi Bajeti iliyopitishwa

2020/2021 2021/2022 2022/2023 2023/2024

Fedha za matumizi

mengine (OC)

78,660,000 78,660,000 178,660,000 500,000,000

Fedha za Mishahara

(PE)

600,967,293 749,099,158 792,551,700 750,029,383

Fedha za Maendeleo

(Ndani)

0 115,000,000 300,000,000 500,000,000

Fedha za Maendeleo

(Nje)

370,000,000 370,000,000 370,000,000

Mapato ya ndani 450,000,000 200,000,000 350,000,000 400,000,000

Jumla 1,129,627,293 1,512,759,158 1,991,211,700 2,520,029,383



MAPATO YA BODI YA CHAI, WAKALA WA CHAI NA 

TAASISI YA UTAFITI WA CHAI..........

 Taasisi ya Utafiti

CHANZO CHA FEDHA MAPATO HALISI BAJETI ILIYOPITISHWA

2020/2021 2021/2022 2022/2023 2023/2024

Agri CONNECT Project 228,200,000 490,150,462 541,666,482 285,404,453 

Ruzuku ya serikali 

(Government Contributions 

(DEV)) 0 300,000,000 500,000,000 500,000,000 

Ruzuku ya serikali 

(Government Contributions 

(PE)) 324,902,700 407,948,469 471,035,753 784,532,000 

Ruzuku ya serikali 

(Government Contributions 

(OC)) 19,791,374 19,791,374 119,791,374 219,661,000 

OWN SOURCE 513,530,054 315,430,844 483,723,668 450,000,000

TOTAL 858,452,328.00 1,533,321,149.11 2,116,217,276.74 2,239,597,452.84 



PROGRAMU NA MIRADI MBALIMBALI INAYOTEKELEZWA KATIKA 

TASNIA YA CHAI 

Programu ya kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II)

Kati ya maeneo ya utekelezaji wa ASDP II ambayo Tasnia ya chai itajikita zaidi ni pamoja
na:

i. Usimamizi endelevu wa matumizi ya Ardhi

ii. Kuongeza tija na faida katika kilimo kwa kuhamasisha kutumia vipando bora pamoja
na tafiti zinazofanya na TRIT kuhusiana na mifumo bora ya umwagiliaji na mashine
rahisi za kuvunia.

Miradi iliyopo ndani ya tasnia katika Wilaya ya Mufindi na Njombe:

Wilaya ya Njombe – Chai Project

Mradi unatekelezwa kwa ufadhili wa Taasisi ya The Wood Foundation Africa

Wanashirikiana na wakulima wadogo kupitia Ushirika wa Wakulima wa

Mradi umelenga kupanua maeneo ya Wakulima Wadogo hadi kufikia hekta 2,500 ifikapo
mwaka 2024/2025.

Mpaka sasa Wakulima Wadogo kupitia kampuni ya kutoa huduma kwa wakulima
wadogo (Njombe Outgrowers Service Company-NOSC) wameshapanda zaidi ya
hekta 2,300.



PROGRAMU NA MIRADI MBALIMBALI INAYOTEKELEZWA KATIKA 

TASNIA YA CHAI.......... 

Mradi wa EU- Agriconnect

 Mradi huu unafadhiliwa na Jumuiya ya Ulaya na unanufaisha wakulima wadogo
wa chai katika Wilaya ya Mufindi, Njombe na Rungwe. 

 Mradi unatekeleza na taasisi zifuatazo TSHTDA, TRIT, IDH, SOLIDARIDAD na
CEFA. 

 Shughuli za mradi; uzalishaji wa miche ya chai, ukarabati wa barabara, lishe
na kuratibu mkutano wa wadau, marekebisho ya sheria na maandalizi ya
uanzishwaji wa soko la chai hapa nchini. 

Mradi wa Her Money Her Life (Kazi Yetu na Care International)

 Mradi huu unafadhiliwa na Care International ambapo unalenga kuwajengea
uwezo Wakulima wadogo wa chai

 kuongeza uzalishaji na kushiriki katika mnyororo wa thamani wa zao kwa
kufanya usindikaji. 

 Mradi una mpango wa kuwawezesha Wakulima wa Korogwe chini ya chama cha 
ushirika Sakare chini ya makubaliano maalumu. Bodi ya Chai na Wakala wa 
Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai tumejipanga kuhakikiasha
makubaliano haya yanakuwa na matokeo chanya.



MAFANIKIO

1. Uanzishwaji wa Mnada wa Chai wa Dar es salaam (DTA)

 kuendeshea mnada upo tayari ambapo Taasisi ya TMX ndio itasimamia shughuli
hii.

 Kanuni za soko na mwongozo zimekwisha andaliwa

 Usajili wa ghala na maabara ya kuonjea chai umefanyika

 Usajili wa Wanunuzi na Mawakala (Brokers) unaendelea

 Majaribio ya soko yanaendelea kufanyika ili wadau wote muhimu waweze
kushiriki kwa ufanisi

2. Kusimamia utekelezaji wa mipango na mikakati mbalimbali ya tasnia ya
chai.

 Bodi ya chai Tanzania kwa kushirikiana na wadau imekua kiongozi katika
kutekeleza mikakati mbalimbli ya Tasnia ya chai.

 Mkakati wa mwaka 2012/13 – 2022/23 ulilenga kufikia uzalishaji wa chai kavu
kwa tani 50,000.

 Kwa sasa wadau wa tasnia wameanza maandalizi ya mkakati mwingine ili
kuendana na mabadiliko ya kisera na biashara ya chai.

 Kukamilika kwa mkakati wa Tasnia kutawezesha Taasisi na wadau kuandaa
mikakati mahsus ya kitaasisi.



MAFANIKIO.......

3. Utoaji wa Huduma za Ugani.

 Shughuli ya utoaji wa huduma za ugani mahsusi kwa wakulima wadogo
wa zao la chai zinafanywa na Wakala wa Maendeleo ya Wakulima
Wadogo wa Chai Tanzania.

 Kutokana na changamoto ya uchache wa wafanyakazi, Wakala wa
maendeleo ya wakulima Wadogo wa Chai Tanzania wanatoa huduma
za ugani kwa kushirikiana na baadhi ya makampuni ya usindikaji na
vyama vya ushirika katika mfumo wa PPP.

 Hii ni pamoja na kushirikiana na wadau wa maendeleo wanaofanya
shughuli za kuendeleza wakulima wa chai.

 Wakala imesaini Randama ya Maelewano (MOU) na Mufindi Out
Grower Project (MOG), Njombe Out growers Service Company
(NOSC), na Chama cha upili cha Wakulima wa Chai wa Rungwe na
Busokelo (RUBUTCOJE) na kutoa maafisa Ugani.

 Lengo kuu ni kuchangia gharama za uwezeshaji na kuweka malengo
kwa maafisa ugani. Katika makubaliano hayo Serikali inachangia
Mshahara na makampuni yanatoa vitendea kazi, pesa ya kujikimu,
mafuta ya pikipiki na mawasiliano.



MAFANIKIO.......

4. Shughuli za Utafiti

 Umwagiliaji na matumizi ya maji katika uzalishaji wa zao la chai;

 Uboreshaji wa Aina ya Miche katika zao la chai ambapo aina

mpya nane za miche iliyotolewa inaendelea kusambazwa

kulingana na ufanisi wa michai katika eneo husika.

 Rutuba ya Udongo na matumizi ya mbolea: Tafiti mbalimbali

kuhusiana na aina ya mbolea na rutuba za udongo zinaendelea

ikiwemo kutoa mapendekezo ya aina za mbolea zinazotakiwa

kutumika

 Uhaulishaji na Usambazaji wa teknolojia mpya kwa Wakulima

wa zao la chai. Tafiti za technologia/mashine rahisi za kuvunia

chai zinaendelea ili kurahisisha na kupunguza gharama za

uzalishaji.



MAFANIKIO.......

5. Kuhamasisha upanuzi wa mashamba/kilimo cha chai

 Zao la chai kwa sasa linalimwa katika Wilaya 12 ambazo ni

Rungwe-Mbeya, Njombe, Wanging’ombe na Ludewa-Njombe,

Mufindi na Kilolo-Iringa, Lushoto, Korogwe na Muheza-Tanga,

Bukoba, na Muleba-Kagera na Tarime-Mara.

 Kati ya wilaya hizo, wilaya ya Njombe ndiyo inayoongoza katika

upanuzi wa mashamba. Hii ni kutokana na ufadhili wa kutoka

kwa mbia wa maendeleo pamoja na kuwa na mfumo mzuri wa

utoaji wa elimu kwa wakulima kupitia TSHTDA na kampuni ya

NOSC.

 Katika kipindi cha miaka mitano wakulima walio chini ya

usimamizi wa NOSC wameweza kupanda jumla ya hekta 2,300.

Jedwali lifuatalo linaonesha ukuaji wa maeneo ya chai kisekta



MAFANIKIO.......

Ukuaji wa maeneo yaliyopandwa chai kisekta

Mwaka Wakulima 

wakubwa (ha)

Wakulima 

wadogo (ha)

Jumla

1961/62 7,797 60 7,857

1972/73 9,248 5,878 15,165

1980/81 9,258 10,234 19,492

1990/91 10,173 10,654 20,827

2000/01 10,628 10,668 21,296

2017/2018 11,272.1 11,449.45 22,721.55

Hivi sasa 12,207.10 11,598.45 23,805.55



MAFANIKIO.......

6. Uanzishwaji wa Mfumo wa kusajili na kutunza taarifa za Wadau

wa Chai

 Maandalizi ya mfumo wa kielektroniki wa utunzaji wa taarifa na

takwimu muhimu za wazalishaji na uzalishaji wa chai na taarifa

za masoko umekamilika.

 Mfumo huu utawezesha upatikanaji wa taarifa sahihi za

wazalishaji zitakazotumika katika kuweka mipango na mikakati

ya kuendeleza zao ikiwemo kujua mahitaji ya pembejeo na

miche bora ya chai.

 Shughuli ya ukusanyaji wa taarifa na usajili wa wakulima

imeanza.

7. Kusimamia uzalishaji;

 Shughuli za udhibiti wa zao ili kufikia viwango vya ubora

unaokidhi mahitaji ya soko zinafanywa na wataalam wa Bodi ya

Chai Tanzania.



UZALISHAJI WA CHAI KAVU (Kgs)

 



MAFANIKIO.......

7. Kusimamia masoko

Zaidi ya asilimia 80 ya chai kavu inayozalishwa hapa nchini huuzwa

kwenye masoko ya nje ya nchi na kiasi kilichobakia cha asilimia 20

huuzwa katika soko la ndani (nchini).

Mauzo ya chai kavu nje ya nchi



MAFANIKIO.......

Mauzo ya chai Kavu ndani ya nchi (Local sales)



MAFANIKIO .......

9. Kuhamasisha uundwaji wa Vyama vya Ushirika

Kufuatia agizo la Serikali kwamba, mazao yote ya kimkakati

yauzwe kupitia vyama vya ushirika, Taasisi zinazosimamia

zao kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika

tunashirikiana katika kuhamasisha uundwaji wa vyama vya

ushirika. Hii ni pamoja na kufanikisha uundwaji wa vyama vya

msingi (50), vyama vya upili (2) na chama kilele.

10. Kusimamia utekelezaji wa Majukumu ya pamoja

Bodi ya chai inaendelea na usimamizi wa shughuli za pamoja

ikiwemo utoaji wa huduma za ugani, uzalishaji wa miche bora

ya chai, shughuli za kitafiti na masuala ya masoko ya chai

ikiwemo uanzishwaji wa mnada wa chai hapa nchini.



CHANGAMOTO

Changamoto za Kitaasisi (Bodi ya Chai Tanzania,

Wakala wa Chai na Taasisi ya Utafiti)

 Ufinyu wa bajeti hivyo kushindwa kutekeleza

majukumu ya Taasisi kikamilifI

 Upungufu wa watumishi kwenye ofisi kuu na ofisi za

kanda na maeneo yanayolima chai;

 Mishahara duni inayosababisha baadhi ya watumishi

kuacha kazi na kutafuta kwenye mashirika ambayo

viwango vya mishahara vipo juu. Ukilinganisha na

Bodi nyingine za mazao, kiwango cha mishahara

katika Taasisi tajwa viko chini.

 Uchache na uduni wa vitendea kazi kwa ajili ya

kuwafikia wadau kwa wakati na kutoa huduma kwa

ufanisi.



CHANGAMOTO

Changamoto za Uendelezaji wa Tasnia ya Chai Tanzania

 Tija ndogo ya uzalishaji wa chai (wakulima wadogo wa chai
ambayo ni kilo 1,000 kwa hekta, Wakulima wakubwa wastani wa
kilo 1,500) wakati fursa ni kuzalisha zaidi ya kilo 2,500 kwa hekta
kwa mwaka.

 Hali duni ya miundombinu (Barabara) kwenye maeneo
yanayolima chai. Ubovu wa barabara katika maeneo yanayolima
chai unaathiri usafirishaji wa majani mabichi ya chai kutoka kwa
wakulima wadogo kwenda viwandani na chai kavu kutoka
viwandani kwenda sokoni. Kwa wastani wa zaidi ya tani 5 za
chai hupotea kutokana na miundombinu ya barabara kutopitika
hasa kipindi cha masika ambacho uzalishaji wa chai unakuwa
juu (peak season).

 Mabadiliko ya tabia nchi yameathiri uzalishaji kwenye maeneo
mengi yanayolima zao la chai hapa nchini. Kiwango cha siku za
mvua kimepungua kutoka siku 120 kwa mwaka hadi chini ya
siku 90 na kusababisha kuwa na kipindi kirefu cha kiangazi
ambacho kimeathiri uzalishaji wa chai kwenye maeneo
yanayolima chai.



CHANGAMOTO

Changamoto za Uendelezaji wa Tasnia ya Chai Tanzania

 Ukosefu wa kiwanda cha kusindika majani mabichi ya chai
katika Wilaya ya Kilolo hali inayopelekea zaidi ya hekta
200 kutelekezwa na kutokuvunwa. Pia baadhi ya
Wakulima wametekeza mashamba yao kutokana na
changamoto mbalimbali.

 Mashamba ya chai – KiloloMashamba ya chai - Bumbuli-
Lushoto

 Kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwenye bei ya chai
inayouzwa kwenye soko la ndani;

 Utegemezi wa soko la nje katika mauzo ya chai kavu.
Suala hili linachangia kushuka kwa uzalishaji pindi
kunapokuwa na changamoto za kimasoko kama ambavyo
Tasnia imekubwa katika kipindi cha miaka mitatu baada ya
kuibuka kwa ugonjwa wa UVIKO 19 na kuanza kwa vita
kati ya Ukreini na Urusi.



MIKAKATI YA TASNIA

Mikakati ya kuongeza uzalishaji wa zao la chai

 Kupanua kilimo cha chai kwenye maeneo mapya.

Upanuzi mkubwa wa kilimo cha chai katika Wilaya ya

Njombe na Mufindi unaendelea kufanyika. Kwa Upande

wa Wilaya ya Njombe eneo jipya la hekta 2,300

zimeshapandwa chai na wakulima wadogo kupitia mradi

wa Wood Foundation Africa kuanzia mwaka 2019/2020

kati ya lengo la kupanda hekta 2,500.

 Katika Wilaya ya Kilolo kuna ardhi yenye ukubwa wa

hekta 3,600 ambayo yametengwa kwa ajili ya

mashamba makubwa ya chai na 3,000 kwa ajili ya

mashamba ya wakulima wadogo. Mkakati uliopo

kuhamasisha Wakulima na wawekezaji kulima chai

katika mfumo wa mashamba ya pamoja (Block farms).



MIKAKATI YA TASNIA

 Kufufua mashamba yaliyotelekezwa kwa kusafisha,

kupogoa, kujazia mapengo na kuweka mbolea. Kwa

sasa jitihada zimeanza kufanyika za kufufua mashamba

ya chai yaliyopo katika eneo la Dabaga, Wilaya ya Kilolo.

Aidha wawekezaji wanaomiliki mashamba makubwa ya

chai wameelekezwa kufufua mashamba ya chai

yaliyotelekezwa.

 Kuendelea na uzalishaji wa miche bora ya chai kwa ajili

ya kupanua maeneo mapya na kujazia mapengo.

Shughuli hii inafanywa kwa ushirikishwaji wa Taasisi za

umma, Sekta binafsi na wadau wa Maendeleo.

 Kuimarisha utafiti katika zao la chai ili kuzalisha miche

bora ya chai yenye uwezo wa kukabiliana na

changamoto za mabadiliko ya tabia nchi.



MAENEO YA KIPAUMBELE

Maeneo ya kipaumbele kwa taasisi

 Kuboresha mapato ya taasisi: Mkakati uliopo ni kuwa na

chanzo endelevu cha mapato ya Taasisi ikiwemo kuanza

kutoza ushuru wa huduma zinazotolewa na Bodi.

 Kuongeza idadi ya watumishi; Hii ni pamoja na kufanya

mapitio ya muundo wa utumishi ili kuborehsa maslahi ya

watumishi.

 Kuimarisha vitendea kazi yakiwemo magari na pikipiki;

Suala hili linafanyiwa kazi kupitia bajeti za Taasisi

 Kuendelea kusimamia na kuimarisha mfumo wa

upangaji bei ya majani mabichi ya chai kwa wakulima

wadogo.



MAENEO YA KIPAUMBELE

Tasnia ya Chai:

 Kutafuta suluhu ya uendeshaji wa makampuni ya chai
yasiyofanya vizuri (suala hili linafanyika kwa kushirikisha
wawekezajia)

 Kuhamasisha na kuboresha uzalishaji wa zao la chai ili
kuendana na malengo yaliyoainishwa kwenye ilani ya
uchaguzi ya CCM,

 Kuboresha miundo mbinu ya barabara kwenye maeneo ya
uzalishaji kwa kushirikiana na TARURA na TANROADS,

 Kuendeleza mashirikiano kati ya Taasisi zinazosimamia zao
na Kilolo AMCOS, Halmashauri na Ofisi ya Msajili wa Hazina
katika ufufuaji wa mashamba na kutafuta ufumbuzi wa suala
la ujenzi wa kiwanda cha chai katika Wilaya ya Kilolo;

 Kuendeleza usuluhishi nje ya mahakama kwa wanahisa na
wamiliki wa kiwanda cha chai Lupembe.

 Kuhakikisha Wakulima wote wanasajiliwa chini ya vyama
vyao katika mfumo wa kielektoniki ili kurahisisha utoaji wa
huduma hususan upatikanaji wa mbolea.



AHSANTE SANA


